กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 20 มิถุนายน 2567 นายแพทย์นิธิรัตน์ บุญตานนท์ ผู้อำนวยการสถาบันพัฒนาสุขภาวะเขตเมือง มอบหมายดร. ศิริพรรณ บุตรศรี รองผู้อำนวยการสถาบันพัฒนาสุขภาวะเขตเมือง เป็นประธานการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพเสริมสร้างความรอบรู้ เพื่อรับมือและปรับตัวต่อการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ ในชุมชนเขตเมือง จัดโดยกลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ซึ่งกิจกรรมประกอบด้วยกิจกรรมฐานเรียนรู้ การเฝ้าระวัง ความร้อนจากค่าดัชนีความร้อน การสื่อสารเตือนภัยในชุมชน การสังเกตอาการ ปฐมพยาบาลเบื้องต้นจากโรคลมร้อนหรือฮีทโสตรก ผู้เข้าประชุมประกอบด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานเขตบางเขน ศูนย์บริการสาธารณสุข 24 บางเขน แกนนำชุมชน อาสาสมัครสาธารณสุขผู้พักอาศัยในชุมชนอนันต์สุขสันต์ จำนวน 40 คน ณ ชุมชนอนันต์สุขสันต์รุ่น 18-20 เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร